ThaiFREED.com : Honda Freed Club : ราคา รีวิว Freed Minor Change ตกแต่ง ติดแก๊ส gas ซื้อขาย มือสอง
25 มิถุนายน, 2018, 05:17:25 AM*

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: Honda Freed Club Thailand. ฮอนด้า ฟรีด คลับ : ราคา รีวิว Freed Minor Change ตกแต่ง ติดแก๊ส gas ซื้อขาย มือสอง
การค้นหาขั้นสูง  
Second Hand Car by Thongchai
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสปการณ์ฟรีด ลุยน้ำท่วม  (อ่าน 8840 ครั้ง)
Pinn & Pee
Jr. Member
**

คะแนน Like 7

« เมื่อ: 12 สิงหาคม, 2012, 07:15:54 PM »

ขอเล่าประสบการณ์ตรงที่เพิ่งเจอมาเมื่อสองวันก่อน ที่บ้านเกิดน้ำท่วมฉับพลันเพราะฝนตกหนักมาเป็นอาทิตย์ น้ำจากแม่น้ำเออท่วมขึ้นมาเร็วมากจนตั้งตัวไม่ทัน  น้ำตรงที่จอดรถสูงขึ้นเรื่อยๆ แต่ซอยทางออกมีอยู่ช่วงหนึ่งประมาณ 50 เมตร จะต่ำเป็นพิเศษ มองไปแล้วน้ำสูงกว่าหัวเข่าแล้ว   ตัดสินใจอยู่นานว่าทำไงดี  แต่ดูท่าทีแล้วหากไม่ทำไร น้ำท่วมเข้ารถแน่ๆ เพราะตอนที่จอดอยู่น้ำห่างจากห้องโดยสารไม่ถึง 3 cm. แล้ว  ประกอบกับลูกน้องที่ใช้รถกระบะก็จะเอารถไปหนีน้ำเหมือนกัน  เค้าบอกว่าให้เค้านำร่องเบิกทางน้ำให้ก่อน แล้วผมขับตามมาติดๆ จะช่วยได้   วินาทีนั้นติดสินใจว่าเป็นไงเป็นกันดีกว่าปล่อยให้ท่วมไปดื้อๆ ขายขี้หน้าประชาชีเปล่าๆ  04 Laugh

ผมก็ขับตามรถลูกน้องมาตามทางจนใกล้ถึงจุดไคลเม๊กซ์อีกประมาณ 100 เมตร มีรถเพื่อนบ้านที่เป็น dmax hilander วิ่งสวนทางมาพอดี  ผมดูรถเค้าวิ่งผ่านจุดต่ำสุดมา  พระเจ้าช่วยกล้วยทอด รถ dmax คันนั้นต้องวิ่งผ่านน้ำในระดับที่น้ำขึ้นไปถึงกระจังหน้าเกือบๆ ถึงฝากระโปรงรถแล้ว  วินาทีนั้นผมจอดรถเลยครับ  จะถอยกลับไม่เอาแล้ว ลูกน้องที่อยู่คันหน้าก็ลงมาถามว่าจอดทำไม  ผมบอกว่ารถไปไม่รอดแน่ๆ น้ำท่วมเข้าห้องโดยสารแน่ๆ   เค้ายืนยันว่าไม่เป็นไร ให้ตามมาติดๆ รถมันมียางหุ้มรอบประตู สามารถกันน้ำได้ชั่วคราว   นึกไปนึกมาจุดนั้นมันประมาณแค่ 50 เมตร ถ้าวิ่งผ่านรวดเดียวน่าจะเอาอยู่(มั้ง)   ว่าแล้วก็ปฏิบัติการเสี่ยง(รถ)ตายอีกครั้ง    ตอนที่มาถึงจุดไคล์เม๊กซ์ เชื่อมั้ยครับว่าน้ำท่วมถึงระดับฝากระโปรง Freed เลย  ตอนนั้นผมหน้าซืดตัวเย็นมือสั่นจับพวงมาลัยแน่นเลย   ผมจำได้ว่าชาวบ้านแถวนั้นยังเอามือถือมาถ่ายรถผมวิ่งฝ่าน้ำระดับฝากระโปรงรถเลย   เค้าคงนึกในใจว่าไอ้นี้ต้องบ้าแน่ๆ  04 Laugh  ตอนนั้นผมด่าลูกน้องอยู่ในใจว่า  สาดดดดด เมิงงงงงง วิ่งนำทางเบิกน้ำให้เร็วกว่านี้ได้มั้ยว่ะ  รถกรูจะจมน้ำตายอยู่แล้ว  13 Run   แต่เหมือนสวรรค์ยังเมตตาคนดี  02 Smile  รถผมสามารถวิ่งผ่านจุดนั้นมาได้ด้วยดี  คนแถวนั้นมองกันให้ควักเลย  01 Hi  ถ้าถามผมว่ามีรถนำหน้าวิ่งเบิกน้ำช่วยได้มั้ย  ผมก็ไม่แน่ใจครับ จะบอกว่าช่วยได้แต่น้ำมันก็สูงมากๆ แต่อีกใจหากไม่มีคันหน้านำ น้ำอาจจะสูงกว่านี้อีก

วันนี้ไปกินข้าวเลยได้สังเกตรอบรถชัดๆ  เห็นแล้วตกใจมากว่ารถรอดมาได้ไง เพราะรอยน้ำที่รถแหวกไปนั้น มันสูงถึงระดับครึ่งประตูรถเลยครับ   ทำให้ผมคิดถึงมอเตอร์ประตูไฟฟ้าขึ้นมาทันที(นึกช้าไปเปล่าเนี้ย  10 Angry)   แต่ประตูทั้งสองบานก็ทำงานได้ปกติดีทุกอย่าง  และน้ำก็ไม่มีเข้ามาในห้องโดยสารเลย   ที่เล่ามาหมดนี้ไม่ได้หมายความว่า Freed ลุยน้ำท่วมได้ดีนะครับ ผมคิดว่าผมโชคดีมากกว่า และอยากให้เพื่อนๆ รับรู้ไว้เป็นข้อมูลเท่านั้น  เพราะหากระยะทางจุดไคล์เม๊กซ์ยาวซัก 100 เมตร  รถผมอาจเน่าไปแล้วก็ได้   
attt
Hero Member

คะแนน Like 10

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 สิงหาคม, 2012, 11:20:01 PM »

ดีใจด้วยครับ ที่รถไม่เป็นอะไร

06 Inlove
jesas
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 สิงหาคม, 2012, 01:13:46 AM »

ดีแล้วครับที่รถไม่เป็นอะไร เป็นประสบการณ์ที่ไม่อยากจะมีเลยจริงๆ

ขอบคุณที่มาแชร์กันครับ
richynoo
Hero Member

คะแนน Like 42

Freedosuke

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 สิงหาคม, 2012, 08:24:03 AM »

ดีที่มีคนนำ รถคันหน้าจะช่วยแหวกน้ำออกข้าง
ช่วยได้ครับ ผมก้อเคย
ตอนน้ำท่วมใหญ่ปีที่แล้ว ที่เค้าบอกว่า "เอาอยู่" อะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 สิงหาคม, 2012, 08:26:44 AM โดย richynoo » บันทึกการเข้า

<< ในที่สุดก็Freed >>
รถผมครับ คลิกที่นี่ ^^>>>http://www.thaifreed.com/index.php?topic=2124.0
captain
Hero Member

คะแนน Like 19

**** วี ****

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 สิงหาคม, 2012, 09:47:23 AM »

ถ้าวิ่งผ่านน้ำน่าจะไม่ทันเข้า แต่ถ้าจอดเข้าแน่ๆ เมื่อปีที่แล้วขับกระบะขับสี่ ลุยน้ำท่วมกลับจากทำงาน ขับตามรถทัวร์ พอรถติดเท่านั้นแหละรองเท้าผ้าใบที่ใส่อยู่ก็ชุ่มน้ำในทันใด  04 Laugh 04 Laugh 04 Laugh
torterm
Jr. Member
**

คะแนน Like 5

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 สิงหาคม, 2012, 10:20:00 AM »

ดีใจด้วยครับที่รถไม่เป็นอะไร 01 Hi 01 Hi อ่านแล้วใจหายใจคว่ำตามไปด้วย
namhorm
กรรมการและผู้ดูแล
Hero Member

คะแนน Like 272

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 สิงหาคม, 2012, 12:58:03 PM »

ดีใจด้วยครับ กล้านะเนี่ย  01 Hi

nt0001
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 13 สิงหาคม, 2012, 01:15:38 PM »

ผมละเป็นห่วง พวกคอมแอร์ ไดสตาร์ท ไดชาร์ท จริงๆเลยครับ คงจมน้ำไปแล้ว
ไม่รู้จะมีปัญหาตามมาหรือปล่าว ถือว่าโชคดีแล้วครับ ที่เครื่องไม่ดับ
Pinn & Pee
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2012, 02:36:15 PM »

ผมละเป็นห่วง พวกคอมแอร์ ไดสตาร์ท ไดชาร์ท จริงๆเลยครับ คงจมน้ำไปแล้ว
ไม่รู้จะมีปัญหาตามมาหรือปล่าว ถือว่าโชคดีแล้วครับ ที่เครื่องไม่ดับ

วันนี้ลองเปิดฝากระโปรงรถ สำรวจห้องเครื่องโดยละเอียด เท่าที่ดูด้วยสายตาไม่พบสิ่งผิดปรกติประการใด  เครื่องยนต์ทำงานปกติดีทุกอย่างครับ อาจจะเป็นเพราะระยะที่ลุยน้ำลึกจริงๆ แค่ประมาณ 50 เมตรครับ  ก็ได้แต่หวังว่าทั้งผม และเพื่อนสมาชิกจะไม่ได้เจอปัญหาแบบนี้ในอนาคตครับ  01 Hi
kabokaboh
Sr. Member

คะแนน Like 62

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2012, 04:13:38 PM »

ตรวจดูใต้พรมด้วยเน้อ

เด่วราจะสร้างคอนโดได้

ปล ผมเคยเอาคันเก่าไปลุยเล่นๆแบบนี้หล่ะ ปรากฏว่า พรมเน่า เหม็นยังกะควายตายในรถ
Megaman
Newbie
*

คะแนน Like 0

« ตอบ #10 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2012, 03:23:07 PM »

โชคดีจริงๆครับ อ่านพลาง ลุ้นพลางกันเลยทีเดียวเชียว  13 Run
まめゴマ
Full Member

คะแนน Like 18

« ตอบ #11 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2012, 03:47:21 PM »

โชคดีครับที่น้องฟรีดไม่เป็นอะไร  อ่านไปก็ลุ้นไป  04 Laugh
Pisit Sirichote
Jr. Member
**

คะแนน Like 1

« ตอบ #12 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2012, 04:35:50 PM »

ยินดีด้วยครับ รถน้ำท่วมเจ้าของน้ำตาตกในครับ
Kit2544
Sr. Member

คะแนน Like 2

ประธานฟุตบอล Freed Club

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2012, 09:35:12 AM »

ขอบคุณครับ ที่มาแชร์กัน
ตี๋อ้วน
Hero Member

คะแนน Like 32

« ตอบ #14 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2012, 09:53:37 AM »

อ่านแบบ ลุ้นระทึก
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์