ThaiFREED.com : Honda Freed Club : ราคา รีวิว Freed Minor Change ตกแต่ง ติดแก๊ส gas ซื้อขาย มือสอง
21 พฤศจิกายน, 2017, 05:22:59 PM*

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: Honda Freed Club Thailand. ฮอนด้า ฟรีด คลับ : ราคา รีวิว Freed Minor Change ตกแต่ง ติดแก๊ส gas ซื้อขาย มือสอง
การค้นหาขั้นสูง  
Second Hand Car by Thongchai
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: งานเข้าตอนฝนตกพร่ำๆ ประตูสไลท์ เปิดแล้ว ปิดไม่ได้ !!!  (อ่าน 78 ครั้ง)
tan9147
Sr. Member

คะแนน Like 17

« เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2017, 09:50:46 AM »

วันที่ 26 ต.ค. ที่ผ่านมา แวะไปซื้อของที่แม็คโคร ที่ติดกะบิ๊กซีเพชรเกษม
ตอนบ่ายโมง  เพราะบ่าย 3 บิ๊กซีจะปิดทำการ
ที่จอดรถ เป็นแบบโล่งๆ พอมาถึง ฝนใกล้จะตก ก็เปิดประตูให้ภรรยาและลูกลงจากรถ 
หลังจากนั้นก็กดปุ่มปิดประตูสไลต์ ได้ยินเสียงระบบปิดประตูกำลังจะทำงาน 
ตามด้วยเสียง "แกร๊ก"  เหมือนมันติดอะไรบางอย่าง
หันไปดู  ประตูไม่ปิด  เลยออกจากรถ ไปปิดด้วยมือจับจากด้านนอก  ก็ไม่ได้
ลองเปิดด้วยมือ แบบรถตู้ (Manual) ก็ไม่ได้
ฝนเริ่มโปรยหยดมาแล้ว ซวยแล้วตู  หาวิธีด่วนๆ
หลังจากหาวิธ๊อยู่นานประมาณ 5 นาที  ไม่ดีขึ้น
นึกได้ว่า ท้ายบิ๊กซี  มี b quick  เลยรีบขับไป ทั้งๆที่ประตูเปิดอ้าซ่า  พร้อมไปด้วยเสียงเตือนที่ดังตลอดเวลา 

จนท.บีควิก เอาสเปรย์ฉ๊ดๆ ตรงราง  ก็ยังไม่ดีขึ้น
สุดท้าย จนท.อีกราย มาช่วยยกบานประตู อยู่ดีๆ ก็ปิดได้ซะงั้น  "พระเจ้าจอร์ดมันยอดมาก"
ทาง จนท. บอกว่า อาจเป็นที่รางประตูไม่ดี  ลองเอาเข้าศูนย์เช็คดู
หรืออาจเป็นเพราะไม่ได้ฉีดสเปรย์หล่อลื่นเป็นประจำ

หลังจากวันนั้น ก็เลยลองของ เปิด-ปิด ได้ตามปกติ  ไม่ติดอะไร  ขับมาหลายปี เพิ่งเจอปัญหาแค่ครั้งเดียว
วันนี้มานั่งหากระทู้เก่าๆ ที่มีสมาชิกแนะนำเรื่องการฉ๊ดสเปรย์ ว่าควรฉีดตรงไหน
แต่หาไม่เจอ  เพื่อนๆ สมาชิกท่านใดทราบ  รบกวนส่ง link ให้ด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
FREEDLTD
Moderator
Hero Member
*

คะแนน Like 205

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2017, 08:31:41 AM »

ตอนเปิดปิดด้วยระบบแมนนวล ก่อนลากประตู ต้องดึงที่เปิดประตูก่อน 1 ครั้งนะครับ ไม่ทราบว่าคุณ tan9147 ได้ดึงหรือเปล่า ถ้าไม่ได้ดึงระบบจะยังไม่ตัดเข้าสู่ระบบแมนนวล
ส่วนการหล่อลื่นรางเลื่อน ส่วนตัวผมใช้จารบี ทาลูกกลิ้งประตูทั้ง 3 จุดบนล่าง มันจะทนกว่าการใช้สเปรย์ฉีดครับ

tan9147
Sr. Member

คะแนน Like 17

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2017, 01:24:04 PM »

ผมปรับสวิซส์ให้เลื่อนแบบแมนนวล
ไปที่ประตูไลค์  ดึงมือจับก่อนครับ  วันน้ันประตูไม่ยอมเลื่อนเลย 
ตอนนี้ก็ยังไม่ทราบสาเหตุ  คงต้องรอเช็คศูนย์
เรื่องการหล่อลื่น ใช้จารบีทั่วๆ ไป ทาใช่ไหมครับ 
ขอบคุณมากครับ
FREEDLTD
Moderator
Hero Member
*

คะแนน Like 205

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2017, 08:28:26 AM »

ใช่แล้วครับ แนวที่ลูกกลิ้งวิ่งด้านล่าง เช็ดทำควาสะอาด แล้วทาจารบีบางๆใว้ก็ดีครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์