ThaiFREED.com : Honda Freed Club : ราคา รีวิว Freed Minor Change ตกแต่ง ติดแก๊ส gas ซื้อขาย มือสอง
18 มกราคม, 2018, 09:01:55 AM*

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: Honda Freed Club Thailand. ฮอนด้า ฟรีด คลับ : ราคา รีวิว Freed Minor Change ตกแต่ง ติดแก๊ส gas ซื้อขาย มือสอง
การค้นหาขั้นสูง  
Second Hand Car by Thongchai
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Freed เดิมๆ เวลาขับมันส่าย ขอวิธีแก้หน่อยครับ  (อ่าน 985 ครั้ง)
nenfreed
Newbie
*

คะแนน Like 0

« เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์, 2017, 03:59:34 PM »

Honda Freed เดิมๆ เวลาขับมันจะเหมือนจะออกซ้ายบ้าง ขวาบ้าง ตั้งศูนย์แล้วก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ ไม่รู้ว่าเป็นอะไร ท่านอื่นๆ ที่ใช้เป็นกันไหมครับ เวลาแซงก็อืดๆ ต้องระยะห่างของรถที่สวนมาไกลพอสมควร ถึงจะกล้าแซงครับ มีวิธีแก้ไหมครับ ของผม Freed E ปี 2014 โฉมใหม่แล้วครับ ขอบคุณนะครับ
Mangpong
Moderator
Hero Member
*

คะแนน Like 329

FREED "Variety"

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์, 2017, 06:40:19 PM »

รถส่ายพวงมาลัยไม่นิ่งต้องดูที่ช่วงล่าง อาการแบบนี้น่าจะมาจากช่วงล่างเกือบทั้งหมด

แซงแรงทันใจกดD3ครับ ส่วนตัวขับมา7ปีใช้ไปปีละ3ครั้ง ส่วนตัวผมว่าไม่อืดนะครับ

150-160 ผมนี่ขับสบายเลย ว่างๆมาลองได้ครับเครื่องเดิมเพิ่มเติมคือกันโคลง ค้ำหน้า หลัง

ซึ่งไม่เกี่ยวกันกันกับทำให้วิ่งดีขึ้น พิกัดรังสิต-นวนครลองขับได้นะครับ ฟรีครับ จะได้หาสาเหตุเจอ

FREEDLTD
Moderator
Hero Member
*

คะแนน Like 205

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์, 2017, 07:08:37 PM »

http://www.thaifreed.com/index.php?topic=5972.msg95467#msg95467
ผมเจอแบบนี้ครับน่าจะอาการเดียวกัน ความรู้สึกเหมือนพวงมาลัยไม่คืน ขืนๆ ผมเข้าศูนย์2-3รอบ ด้วยอาการนี้
แต่ศูนย์แจ้งปกติ มีสมาชิกท่านหนึ่งไปคลายแร็คมา เห็นว่าดีขึ้นเยอะ แต่ผมยังไม่กล้าทำครับ

nenfreed
Newbie
*

คะแนน Like 0

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์, 2017, 07:09:11 PM »

หรือว่ามันโคลง ผมเลยรู้สึกว่ามันออกซ้าย ออกขวาครับ สงสัยต้องไปใส่กันโคลงดู มีแหล่งติดตั้งกันโคลงแนะนำไหมครับ
Mangpong
Moderator
Hero Member
*

คะแนน Like 329

FREED "Variety"

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2017, 11:39:16 AM »

ผมซื้อที่ร้านR-Style Racing ชั้น 4 มาบุญครองเซ็นเตอร์

mos87
Moderator
Sr. Member
*

คะแนน Like 112

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2017, 04:02:47 PM »

ซื้อรถมือ2มาหรือป่าวครับ ถ้ามือ2คาดว่ายังไม่ชินกับรถ เพราะที่ผมได้รีดมาใหม่ๆก็มีอาการแบบนี้ครับ ถ้ารถเดิมๆแล้วมีอาการโครงเครง ผมคาดว่าน่าจะเป็นโช๊คครับ เพราะฟรีดเดิมๆทุกคัน เน้นว่าทุกคัน จะมีอาการดังกล่าวมา แก้ไขโดยการเปลี่ยนโช๊คใหม่4ต้น อันนี้คือแก้ที่ต้นเหตุเลย ถ้าไปใส่กันโครงแต่โช๊คเดิมอยู่ก็ไม่จบครับ
kultaba_o
Full Member

คะแนน Like 31

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2017, 08:11:53 PM »

ซื้อรถมือ2มาหรือป่าวครับ ถ้ามือ2คาดว่ายังไม่ชินกับรถ เพราะที่ผมได้รีดมาใหม่ๆก็มีอาการแบบนี้ครับ ถ้ารถเดิมๆแล้วมีอาการโครงเครง ผมคาดว่าน่าจะเป็นโช๊คครับ เพราะฟรีดเดิมๆทุกคัน เน้นว่าทุกคัน จะมีอาการดังกล่าวมา แก้ไขโดยการเปลี่ยนโช๊คใหม่4ต้น อันนี้คือแก้ที่ต้นเหตุเลย ถ้าไปใส่กันโครงแต่โช๊คเดิมอยู่ก็ไม่จบครับ

เหมือนท่าน mos87 ว่าไว้ครับ แต่ก่อนผมเคยขับรถที่เฟริมๆ มา แล้วมาขับ Freed จะรู้สึกได้เลยว่ามันโครงเครง ตอนนั้นในหัวคิดไปเยอะว่าจะทำอะไรเพิ่มโน่นนี่นั้น แต่พอขับไปได้ไม่ถึงอาทิตย์ก็เริ่มปรับตัวได้รู้ใจกัน สรุปผมเปลี่ยนแค่ยางหน้ากว้างขึ้นแค่นั้นเลย 02 Smile ผมเองใช้แค่ในเมืองเป็นหลัก
Nirundon1969
Newbie
*

คะแนน Like 4

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2017, 08:26:23 AM »

มันเหมือน ขับรถจักรยายคอแข็ง ใช่ไหมครับ ผมแก้โดนคลายตูตแร็คครับ ดีขึ้นครับ แล้วใส่จารบีที่ชุดหัวโช้คทั้งหมด ดีขึ้นเลยครับ โครงเครงผมใส่โช้คสปริง ตัวญี่ปุ่น ก็ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด ถ้าจะให้หายเลยคงยาก เพราะรถสูง ฐานล้อแคบ ยังไงก็โครงครับ อีกวิธีที่เคยลองแก้นะครับ คือใส่โช้คสปริงโหลดลง ผลคือดีมากๆ แต่มีผลที่ตามมาคือ แข็งกระด้าง ขับลำบาก เพราะเค้าเตี้ย สรุปผมมาจบที่ โช้คสปริงญี่ปุ่นครับ กับใส่ยาง 195 ครับ ลม 33 ผลที่ได้สอดคล้องกับการใช้รถครับ สนุกกับการใช้ฟรีดนะครับๆ ปล.รถลูกสาว ครับๆ
FREEDLTD
Moderator
Hero Member
*

คะแนน Like 205

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 มีนาคม, 2017, 06:08:45 PM »

มันเหมือน ขับรถจักรยายคอแข็ง ใช่ไหมครับ ผมแก้โดนคลายตูตแร็คครับ ดีขึ้นครับ แล้วใส่จารบีที่ชุดหัวโช้คทั้งหมด ดีขึ้นเลยครับ โครงเครงผมใส่โช้คสปริง ตัวญี่ปุ่น ก็ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด ถ้าจะให้หายเลยคงยาก เพราะรถสูง ฐานล้อแคบ ยังไงก็โครงครับ อีกวิธีที่เคยลองแก้นะครับ คือใส่โช้คสปริงโหลดลง ผลคือดีมากๆ แต่มีผลที่ตามมาคือ แข็งกระด้าง ขับลำบาก เพราะเค้าเตี้ย สรุปผมมาจบที่ โช้คสปริงญี่ปุ่นครับ กับใส่ยาง 195 ครับ ลม 33 ผลที่ได้สอดคล้องกับการใช้รถครับ สนุกกับการใช้ฟรีดนะครับๆ ปล.รถลูกสาว ครับๆ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์