ThaiFREED.com : Honda Freed Club : ราคา รีวิว Freed Minor Change ตกแต่ง ติดแก๊ส gas ซื้อขาย มือสอง
24 มิถุนายน, 2018, 08:15:55 AM*

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: Honda Freed Club Thailand. ฮอนด้า ฟรีด คลับ : ราคา รีวิว Freed Minor Change ตกแต่ง ติดแก๊ส gas ซื้อขาย มือสอง
การค้นหาขั้นสูง  
Second Hand Car by Thongchai
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องแอร์ไม่เย็น ตอนรถติดๆ  (อ่าน 839 ครั้ง)
Kaao-Tang
Newbie
*

คะแนน Like 1

« เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์, 2017, 04:47:58 PM »

ตามอาการที่เกิดขึ้นคือ ขับรถช่วงเย็นๆ รถติดๆ รถจะมีเสียงดัง กึ๊ก ๆ เหมือนพัดลมแอร์ คัดๆ ต่อๆ ดับพร้อมกันทั้ง 2 ตัว แอร์ไม่เย็น แล้วความร้อนในห้องเครือ่งจะสูงขึ้น แต่พอวิ่งทางยาวๆ รถไม่ติด ก็จะหาย กลับมาเย็นเหมือนเดิม
รถอยู่ในประกัน untimate care ปีที่ 4 (ประกันเพิ่ม 2 ปีจากประกันศูนย์ 3 ปี) ระยะอยู่ที่ 62000 กม.
เอารถเข้าเช็คศูนย์ 2 ครั้งแล้ว ช่างหาอาการไม่เจอ เพราะ
เวลาเจอช่างอาการไม่ออก ครั้งแรกช่างแจ้งว่า อาจจะเกิดจาก มีถุงพลาสติก กับเศษใบไม้ คิดอยู่ระหว่าง แผงความร้อนกับพัดลม
จัดการล้างห้องเครื่องให้ ค่าเสียหายไป 500.- อาการกลับมาเป็นเหมือนเดิม
เข้าครั้งที่ 2 ช่างเอารถไปลองขับดูแล้วแค่ก็หาไม่เจออาการ
เพราะขับวิ่งทางยาวๆ รถไม่ติด ส่งคืนรถมา
เลยอยากสอบถามว่า อาการนี้เกิดจากสาเหตุไหนได้บ้าง  แล้วรบกวนแนะนำร้านแอร์ที่แก้ปัญหา
จบให้ด้วยคะ (แถวนนทบุรี) ราชพฤกษ์/รัตนาธิเบศร์ เพราะเวลามีอาการชอบมีตอนเย็นๆ ช่วงรถคิดๆ
จะแวะเข้าศูนย์เลย ก็ปิดหมดแล้ว
มีคลิปตอนเปิดฝากระโปรงดู แต่ลงคลิปไม่เป็น

รบกวนผู้เชียวชาญ ช่วยแนะนำด้วยคะ ขอบคุณคะ
FREEDLTD
Moderator
Hero Member
*

คะแนน Like 205

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์, 2017, 08:20:18 PM »

ช่วงนี้อากาศเย็น อุณหภูมิในห้องโดยสาร จะต้องต่ำกว่าอุณหภูมิภายนอก  ถ้าอุณหภูมิในห้องโดยสารสูงกว่า คอมแอร์ก็จะตัดการทำงาน ให้ลองปรับอุณหภูมิในห้องโดยสาร ให้เหลือ 18 องศาเซลเซียส ดูว่ายังมีอาการอีกหรือไม่ ถ้ายังมีอาการ แนะนำให้นำรถเข้าตรวจเช็คที่ร้านแอร์ ช่างเฉพาะทางจะสามารถวินิจฉัยอาการได้ดีกว่าช่างศูนย์ สาเหตุอาจเกิดจาก delay คลัชคอมแอร์หรือพัดลม ทำงานผิดปกติ

Botta
Sr. Member

คะแนน Like 72

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์, 2017, 12:26:40 AM »

ถ้าอยู่แถวๆ นนทบุรี ผมแนะนำร้าน " ประเสริฐแอร์ " ครับ
เป็นร้านแอร์รถยนต์โดยเฉพาะ
อยู่ถนนประชาชื่น ระหว่างซอยประชาชื่น 33 กับ 34 ค้นหาจาก Google map ก็ได้ครับ
ผมเพิ่งไปเปลี่ยนครัชคอมแอร์มา บริการเป็นเป็นกันเองดี ทั้งเจ้าของและช่าง ดูมีประสบการณ์มาก

Mangpong
Moderator
Hero Member
*

คะแนน Like 329

FREED "Variety"

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์, 2017, 11:44:44 AM »

เปลี่ยนครัชคอมแอร์ ราคาเท่าไหร่ครับท่านพี่Botta

Botta
Sr. Member

คะแนน Like 72

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์, 2017, 02:45:51 PM »

เปลี่ยนครัชคอมแอร์ ราคาเท่าไหร่ครับท่านพี่Botta

3000 บาท ถ้วน รับประกันให้ 6 เดือน
ไม่รวม Relay ซึ่งผมซื้อเปลี่ยนเองไปก่อนหน้านี้แล้ว
เปลี่ยนโดยไม่ต้องถอดคอมแอร์ออกมา เลยไม่ต้องเติมน้ำยาใหม่ครับ

01 Hi
Mangpong
Moderator
Hero Member
*

คะแนน Like 329

FREED "Variety"

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์, 2017, 11:59:01 AM »

3000 บาท ถ้วน รับประกันให้ 6 เดือน
ไม่รวม Relay ซึ่งผมซื้อเปลี่ยนเองไปก่อนหน้านี้แล้ว
เปลี่ยนโดยไม่ต้องถอดคอมแอร์ออกมา เลยไม่ต้องเติมน้ำยาใหม่ครับ

01 Hi

ขอบคุณครับ จะได้เก็บไว้เป็นข้อมูล

tonamea
Full Member

คะแนน Like 5

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2017, 08:48:40 AM »

จอดติดเครื่องกน้าศูนย์เลยครับ ถ้ามีปัญหาเรียกช่างมาดูก่อนหมดประกัน
ผมเจออาการคล้ายกัน รถติดแอร์ไม่เย็นต้องปิดแอร์สักพักก็กลับมาเย็นใหม่ช่างหาอาการไม่เจอ(ไม่ยอมทนหาอาการด้วยครับ)จับเปลี่ยนใบพัดบ้างท่อบ้าง2รอบ จนหมดประกัน(แสนกิโล แต่ปีเหลือ)เท่านั้นแหละบอกเจออาการหน้าครัชคอมแอร์เสียต้องจ่ายค่าซ่อมไปแปดพันกว่า(ไม่ได้เปลี่ยนคอมแอร์ครับ)ตอนออกอาการยังเหลือประกัน2หมื่นกิโล
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์