ThaiFREED.com : Honda Freed Club : ราคา รีวิว Freed Minor Change ตกแต่ง ติดแก๊ส gas ซื้อขาย มือสอง
22 พฤศจิกายน, 2017, 12:34:19 AM*

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: Honda Freed Club Thailand. ฮอนด้า ฟรีด คลับ : ราคา รีวิว Freed Minor Change ตกแต่ง ติดแก๊ส gas ซื้อขาย มือสอง
การค้นหาขั้นสูง  
Second Hand Car by Thongchai
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ^^^ สวัสดีครับกำลังสนใจ Freed มือ 2 คันนี้อยู่ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ^^^  (อ่าน 1257 ครั้ง)
oatt
Newbie
*

คะแนน Like 1

« เมื่อ: 09 มกราคม, 2017, 05:42:37 PM »

หวัดดีครับ ผมน้องใหม่กำลังสนใจ freed มือ2 ปี 2011 อยู่ พอดีสนใจคันนี้อยู่ครับพี่ๆ http://www.taladrod.com/w30/iCar/CarDet.aspx?cid=1850884 แต่ ยังงงตรงที่

1. ทำไมคันนี้ล้อเป็นลาย 7 ก้านครับ ? ปกติตัว EL มันจะเป็นอีกลายนึงไม่ใช่หรอครับ ?

2. คันนี้ทำไมเป็นเบาะหนังสีดำครับ ? เห็นคันอื่นถ้าเป็นหนังก็จะเป็นสีครีมๆขาวๆ

3. คันนี้ EL แท้ใช่มั๊ยครับ ? ปกติมีวิธีดูยังไงครับว่าเป็น EL แท้แน่ๆครับ ?

4. ราคานี้ถือว่า ถูกหรือแพงไปมั๊ยครับ ?

5. ตอนไปดูคันจริงต้องตรวจตรงไหน , ระวังจุดไหนเป็นพิเศษบ้างครับ ?

ุถามเยอะหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ 
Mangpong
Moderator
Hero Member
*

คะแนน Like 329

FREED "Variety"

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 มกราคม, 2017, 07:54:32 PM »

ทำความเข้าใจก่อนครับว่า HONDA FREED เปิดตัวตั้งแต่ปี2010 มีรุ่นที่ขายบ้านเราตามนี้

2010 เปิดตัวมี4รุ่น
s ไฟแก้ม แอร์เตาแกส
e
e sport
e sport navi ตัวtop มีdvd +ตัวนำทาง

2011 เดือนกันยา
Limited รุ่นเดียว  มีdvd +ตัวนำทาง

2012 เดือนกุมภา
Limited ยังมีอยู่
se จาก Limited ตัดdvd +ตัวนำทางออก เป็นวิทยุในรุ่นs แทน ตัดชุดแต่งสแตนเลสออก

2012 เดือนกันยา เปิดตัวMC
se ไฟแก้ม แอร์ออโต้
el เบาะหนัง สปอยเลอร์หลัง จอหน้า+จอเพดาน คอนโทรลพวงมาลัย

2013 เดือนกันยา
se
e
el

ข้อมูลจากศูนย์ที่ลุงชัยเคยลงไว้ให้เพื่อนๆได้ทราบถึงความแตกต่างของFREEDแต่ละรุ่น
////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

2010 2011 ล้อ ไฟท้าย กระจัง ตามนี้ถูกแล้วครับ

เบาะน่าจะเปลี่ยนมา ปกติจะเป็นเบาะผ้าสีน้ำตาล ดูจากรูที่เสียบหมอนและตะขอเก็บของข้างคนขับ

2010 ต่อเนื่อง2011 จะไม่มีตัว EL  (ตามข้อมูลจริง)

ราคานี้ถ้าจะซื้อก็ซื้อได้ แต่ต้องมาแต่รอบคันรวมๆแล้วเป็นหมื่นขึ้น ไม่รวมยางทั้ง4ล้อ (ส่วนตัวถือว่าแพงไปครับ)

หาคนดูเป็นไปซักคนอย่าเชื่อพวกที่ขาย กระจกขึ้นลงทั้ง4บาน และล็อคได้ ประตูสไลด์ต้องทำงานไม่ติดขัด

เยอะแยะเลยครับ ค่อยๆดูเพราะซื้อมาแล้วเป็นนั่นนู่นนี่ขับไปซ่อมไปจะไม่คุ้ม (รถดีๆใช้น้อยไม่ชนไม่ซ่อมก็มีเยอะ)

**เจตนาของผมก็คืออยากให้คนที่ชอบFREEDได้รถดีๆซื้อมาขับไม่ได้ซื้อมาซ่อม ขอให้โชคดีนะครับ**

FREEDLTD
Moderator
Hero Member
*

คะแนน Like 205

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 มกราคม, 2017, 09:30:17 PM »

คันนี้มีชื่อว่าfreed limited ปี2011ครับ ตอนเปิดตัวจะมีรุ่นs, e,e sport,e sport navi 4 รุ่นครับ จนเดือน9ปี11 ออกมาเป็น freed  limited รุ่นเดียว มีจอdvd+navi+กล้องหลัง ราคาป้ายแดง 939,500ครับ เป็นรุ่นก่อนmc เป็นเบาะผ้า ที่เป็นหนังดำก็เจ้าของเดิมเปลี่ยนเองครับ
หลังmc  มีรุ่น s,e,el โดยตัวทอปตัด navi ออก และเพิ่มจอกลางและเบาะหนังแทน

oatt
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 มกราคม, 2017, 12:16:38 PM »

ทำความเข้าใจก่อนครับว่า HONDA FREED เปิดตัวตั้งแต่ปี2010 มีรุ่นที่ขายบ้านเราตามนี้

2010 เปิดตัวมี4รุ่น
s ไฟแก้ม แอร์เตาแกส
e
e sport
e sport navi ตัวtop มีdvd +ตัวนำทาง

2011 เดือนกันยา
Limited รุ่นเดียว  มีdvd +ตัวนำทาง

2012 เดือนกุมภา
Limited ยังมีอยู่
se จาก Limited ตัดdvd +ตัวนำทางออก เป็นวิทยุในรุ่นs แทน ตัดชุดแต่งสแตนเลสออก

2012 เดือนกันยา เปิดตัวMC
se ไฟแก้ม แอร์ออโต้
el เบาะหนัง สปอยเลอร์หลัง จอหน้า+จอเพดาน คอนโทรลพวงมาลัย

2013 เดือนกันยา
se
e
el

ข้อมูลจากศูนย์ที่ลุงชัยเคยลงไว้ให้เพื่อนๆได้ทราบถึงความแตกต่างของFREEDแต่ละรุ่น
////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

2010 2011 ล้อ ไฟท้าย กระจัง ตามนี้ถูกแล้วครับ

เบาะน่าจะเปลี่ยนมา ปกติจะเป็นเบาะผ้าสีน้ำตาล ดูจากรูที่เสียบหมอนและตะขอเก็บของข้างคนขับ

2010 ต่อเนื่อง2011 จะไม่มีตัว EL  (ตามข้อมูลจริง)

ราคานี้ถ้าจะซื้อก็ซื้อได้ แต่ต้องมาแต่รอบคันรวมๆแล้วเป็นหมื่นขึ้น ไม่รวมยางทั้ง4ล้อ (ส่วนตัวถือว่าแพงไปครับ)

หาคนดูเป็นไปซักคนอย่าเชื่อพวกที่ขาย กระจกขึ้นลงทั้ง4บาน และล็อคได้ ประตูสไลด์ต้องทำงานไม่ติดขัด

เยอะแยะเลยครับ ค่อยๆดูเพราะซื้อมาแล้วเป็นนั่นนู่นนี่ขับไปซ่อมไปจะไม่คุ้ม (รถดีๆใช้น้อยไม่ชนไม่ซ่อมก็มีเยอะ)

**เจตนาของผมก็คืออยากให้คนที่ชอบFREEDได้รถดีๆซื้อมาขับไม่ได้ซื้อมาซ่อม ขอให้โชคดีนะครับ**

ขอบคุณมากๆสำหรับข้อมูล แสดงว่าของผมปี 11 ตัวนี้ไม่น่าใช่ EL ตามที่คนขายบอกถูกมั๊ยครับ ? แต่เป็นตัว limited ที่มีเน ออกมา

ส่วนเรื่องเบาะนี่แหละครับ ที่ผมคาใจ เพราะส่วนมากจะเป็นหนังสีขาวๆครีมๆ ไม่ก็ผ้าไปเลย แต่คันนี้เป็นเบาะหนังสีดำ แต่ผมดูที่พรมปูพื้นที่ติดกับรถก็สีดำนะครับ เป็นไปได้มั๊ยครับ ว่า เค้าเพิ่มออฟชั่นซื้อจาก 0 ตั้งแต่แรกเลย ?

แล้วเรื่องกระจกนี่ต้องลองเปิด-ปิด ให้มันขึ้น-ลง สุดทั้ง 4 บานเลยใช่มั๊ยครับ ? แล้วล็อกได้นี่หมายถึง ล็อคแล้วต้องเปิดไม่ได้ใช่มั๊ยครับ ?หรือมันต้องยังไงครับ ?

ประตูสไลด์ที่ว่าไม่ติดขัด คำว่าติดขัดนี่หมายถึง ยังไงครับ ? เพราะคันนี้เท่าที่ผมดูฝั่งคนนั่งมันเหมือนสะดุดนิดนึงตอนจะปิดสุดน่ะครับ (ซึ่งผมไม่แน่ใจว่ามันอาจจะเป็นอย่างนี้ทุกคันรึเปล่า ? )

ผมมือใหม่ครับ เลยถามเยอะนิดนึง อย่าพึ่งรำคาญนะครับ 

ขอบคุณมากครับ
oatt
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 มกราคม, 2017, 12:19:41 PM »

คันนี้มีชื่อว่าfreed limited ปี2011ครับ ตอนเปิดตัวจะมีรุ่นs, e,e sport,e sport navi 4 รุ่นครับ จนเดือน9ปี11 ออกมาเป็น freed  limited รุ่นเดียว มีจอdvd+navi+กล้องหลัง ราคาป้ายแดง 939,500ครับ เป็นรุ่นก่อนmc เป็นเบาะผ้า ที่เป็นหนังดำก็เจ้าของเดิมเปลี่ยนเองครับ
หลังmc  มีรุ่น s,e,el โดยตัวทอปตัด navi ออก และเพิ่มจอกลางและเบาะหนังแทน

ขอบคุณครับ แสดงว่า ตัวนี้ไม่ใช่ EL แต่เป็น limited ที่มีเน  ส่วนเรื่องเบาะหนังสีดำ ไม่ทราบว่า ปกติตอนนั้นให้เค้าซื้อออฟชั่นแถมจาก 0 ได้มั๊ยครับ ?

แล้วถ้า EL จริงๆต้องดูอะไรเป็นหลักครับ ถึงรู้ว่าเป็น EL แน่ๆครับ ?

ขอบคุณครับ
oatt
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 มกราคม, 2017, 01:49:22 PM »

สรุปคันนี้ผมเช็คประวัติแล้วโดนกรอไมล์มาครับ 10 Angry ตอนไปดู 82000 กม. แต่โทรเช็ค 0 สรุปวิ่งไป 280000 กม. ตั้งแต่ปี 15 แล้วด้วย กรอหนักมาก อย่างนี้คันนี้ผมขอบายนะครับ
 13 Run

ปล. เท่าที่สังเกต EL ทุกคันต้องมีจอเพดานถูกมั๊ยครับ ? (ถ้าก่อน MC )

ขอบคุณครับ
FREEDLTD
Moderator
Hero Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 มกราคม, 2017, 03:56:07 PM »

elเป็นตัวทอปในรุ่นmc มีแอร์แถว2 มี2รุ่น รุ่นแรกเป็นจอเพดาน แต่ปัญหาเยอะ รุ่นถัดมาจึงเปลี่ยนเป็นจอแขวนหลังเบาะ2จอครับ

tooss
Newbie
*

คะแนน Like 2

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 มกราคม, 2017, 04:04:32 PM »

ขอให้ได้รถเร็วๆนะครับ ผมก็พึ่งได้มาเหมือนกัน
oatt
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 มกราคม, 2017, 04:24:52 PM »

elเป็นตัวทอปในรุ่นmc มีแอร์แถว2 มี2รุ่น รุ่นแรกเป็นจอเพดาน แต่ปัญหาเยอะ รุ่นถัดมาจึงเปลี่ยนเป็นจอแขวนหลังเบาะ2จอครับ

จอเพดานที่ว่าปัญหาเยอะนี่ หมายถึง จอมีปัญหาหรือ ส่วนไหนมีปัญหาหรอครับ ? ขอบคุณครับ กำลังลังเลจะซื้อ crv G3 แล้วครับเนี่ย  04 Laugh
oatt
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 มกราคม, 2017, 04:25:32 PM »

ขอให้ได้รถเร็วๆนะครับ ผมก็พึ่งได้มาเหมือนกัน

ขอบคุณครับ ได้ตัวไหน ปีไหนมาครับ ?
tooss
Newbie
*

คะแนน Like 2

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 มกราคม, 2017, 05:51:28 PM »

ขอบคุณครับ ได้ตัวไหน ปีไหนมาครับ ?

ได้Freed MC รุ่นE 2013 ครับ
http://www.thaifreed.com/index.php?topic=16825.msg296686;topicseen#msg296686
like
oatt
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 มกราคม, 2017, 06:21:06 PM »

ได้Freed MC รุ่นE 2013 ครับ
http://www.thaifreed.com/index.php?topic=16825.msg296686;topicseen#msg296686
like

รถสวยสะอาดตาจังครับ ไม่ทราบว่าได้มาจากในนี้ หรือ เต๊นท์ครับ ตัวผมตั้งใจจะเอา EL ครับ เพราะมีจอ เผื่อลูกๆไว้ดูแก้เบื่อเวลารถติดได้  06 Inlove
Mangpong
Moderator
Hero Member
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 มกราคม, 2017, 06:30:43 PM »

ใจเย็นๆครับถ้าใจชอบค่อยๆหา ค่อยๆดูไปอย่าใจร้อนบางอย่างบางเรื่องต้องใจเย็นๆค่อยเป็นค่อยไป

FREEDLTD
Moderator
Hero Member
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 มกราคม, 2017, 10:26:54 PM »

จอเพดานที่ว่าปัญหาเยอะนี่ หมายถึง จอมีปัญหาหรือ ส่วนไหนมีปัญหาหรอครับ ? ขอบคุณครับ กำลังลังเลจะซื้อ crv G3 แล้วครับเนี่ย  04 Laugh
จอเพดานครับ
ส่วนปัญหาระบบไฟฟ้าประตูที่คนไม่เคยใช่freedกลัวกันนักหนา ว่ามันจะเสียง่าย ในนี้ยังไม่มีใครเจอเลยครับ

Mangpong
Moderator
Hero Member
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 11 มกราคม, 2017, 11:48:25 AM »

กด

จอเพดานที่ว่าปัญหาเยอะนี่ หมายถึง จอมีปัญหาหรือ ส่วนไหนมีปัญหาหรอครับ ? ขอบคุณครับ กำลังลังเลจะซื้อ crv G3 แล้วครับเนี่ย  04 Laugh
จอเพดานครับ
ส่วนปัญหาระบบไฟฟ้าประตูที่คนไม่เคยใช่freedกลัวกันนักหนา ว่ามันจะเสียง่าย ในนี้ยังไม่มีใครเจอเลยครับ

ขอเพิ่มเติมเรื่องประตู

ประตูสไลด์เสียยากมากเท่าที่รู้ๆไม่มีคันใดเสียเลย แต่หากถูกชนหนัก-เบา จะออกอาการ

ประตูสไลด์ก็จะไหลไม่เรียบลื่น อย่าลืมนะครับว่าประตูตัวนี้แพงบานละเป็นแสนก่อนซื้อจุด

นี้ก็อย่าละเลยตรวจสอบด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มกราคม, 2017, 11:50:08 AM โดย Mangpong » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์