ThaiFREED.com : Honda Freed Club : ราคา รีวิว Freed Minor Change ตกแต่ง ติดแก๊ส gas ซื้อขาย มือสอง
16 ธันวาคม, 2017, 04:59:17 AM*

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: Honda Freed Club Thailand. ฮอนด้า ฟรีด คลับ : ราคา รีวิว Freed Minor Change ตกแต่ง ติดแก๊ส gas ซื้อขาย มือสอง
การค้นหาขั้นสูง  
Second Hand Car by Thongchai
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไดชาร์จ ลูกรอกสายพาน  (อ่าน 1300 ครั้ง)
palmkorn
Full Member

คะแนน Like 9

« เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2015, 11:04:01 AM »

มีใครเคยเปลี่ยนไดชาร์จ และลูกรอกสายพาน บ้างรึยังครับ

รถวิ่งไปเท่าไรกันแล้วถึงเปลี่ยนครับ แล้วมีอาการอะไรบ้างไหมครับ

ส่วนตัวอยากได้ข้อมูล รถผมวิ่ง 180,000 ถึงคราวต้องเปลี่ยน

Palmkorn.
FREEDLTD
Moderator
Hero Member
*

คะแนน Like 205

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2015, 11:59:38 AM »

ในFREEDยังไม่เคยเจอนะครับ รถใช้น้อย แต่เคยเจอที่วีโก้ครับ
อาการคือ ไฟหน้าปัดไม่ขึ้นนะครับ แต่จะได้ยินเสียงหวอดๆ ตามรอบเครื่อง
เลยให้ร้านไฟเช็ค ถ้าจำไม่ผิด ช่างบอกไดโอดมันช็อต เปลี่ยนแผงวงจรที่อยู่หลังไดชาร์จ
ประมาณ 2พันกว่า ไม่ได้เปลี่ยนทัั้งลูกครับ มันยังไม่เสีย อาจเป็นเพราะเรารู้อาการไว

Mangpong
Moderator
Hero Member
*

คะแนน Like 329

FREED "Variety"

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2015, 06:16:57 PM »

180000 หมื่นโลโห.....กี่ปีครับเนี่ย

2010-2015 5ปีกว่าๆวิ่งมาเพิ่งแสนเมื่อไม่นานนี่เองใช้รถคุ้มมากๆ

**เรื่องเปลี่ยนไดชาร์จ ลูกรอกสายพาน ยังไม่มีท่านใหนถึงกำหนด

เปลี่ยนเลยนะครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วราคาเท่าไหร่ นอกศูนย์ในศูนย์บอก

กล่าวเพื่อนๆด้วยนะครับ จะได้เก็บไว้เป็นข้อมูลให้เพื่อนๆได้ทราบ ขอบคุณครับ

คุณชายไร้รัก
Full Member

คะแนน Like 29

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2015, 03:06:29 PM »

ผมเกิน 2 แสน ยังไม่เปลี่ยนลูกรอก แต่สายพานหน้าเครื่องเปลี่ยนไปแล้ว
ไดชาร์ท ต้องจับอาการดู พวกอุปกรณืไฟฟ้าต่างๆในรถ กับเสียงแปลกๆ ของผมยังไม่เจอ

palmkorn
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2015, 01:01:09 AM »

ผมเคยลงไว้ว่า มีเสียงแปลกๆ "โหวดๆ" ดังตามรอบเครื่องช่วงเกียร์ 2 จะไปเกียร์ 3 ดังมานานมาก ตั้งแต่ 60,000-70,000 โล
ให้ช่างที่ วองพญาไท ซัมมิทบางนา เอกมัย พระราม4 เชค บอกไม่เจออาการ  เชคมานานมากหลายรอบมาก ช่างบอกไม่มีอะไร  แต่รถยังไม่มีปัญหาอะไร เลยไม่ได้กังวลมาก ก็ขับมาเรื่อยๆครับ

แต่เมื่อช่วง 170,000 ผมเปลี่ยนศูนย์ครับ ไปที่ฮอนด้าบางพลี เลยให้ช่างเชคบอกลูกรอก เริ่มมีปัญหา และมีเสียงจากไดชาร์จ (อาการที่ว่าดังโหวดๆ) ใช่เลย

รถผม 2010 ลอตแรก ตอนนี้รถวิ่งมาครบ 5 ปี ครึ่ง แล้วครับ

ล่าสุดอาการเมื่อเช้า บิดกุญแจสตาร์ทไม่ได้ มีเสียงดังแต๊กๆๆ ไปดูที่ตาแมวแบต มีไฟรอบๆสีฟ้า แต่วงในสีแดงไม่มีไฟ เลยสันนิษฐานว่าไดชาร์จผมน่าจะไปซะแล้ว แน่นอน ลองพ่วงดูสตาร์ทติดครับ

จากที่คุยกับศูนย์ ไดชาร์จ ออกศูนย์ ประมาณ 5,000
ลูกรอกสายพาน ออกศูนย์ ประมาณ 3,000  ครับ

ผมเลยว่าจะไปซื้ออะไหล่ที่วรจักร น่าจะถูกกว่านี้ แล้วมาให้ที่ศูนย์เปลี่ยนครับ   พุธนี้ได้ฤกษ์ครับเชค 180,000 แล้วซ่อมตามรายการที่ว่า แล้วจะมาอัพเดทอีกครั้งครับ

Palmkorn.
palmkorn
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 2017, 11:16:59 PM »

ปัญหานี้ผมทนมานานครับ ยังไม่ได้ไปทำซะที ประกอบกับใช้ลดน้อยลงด้วย

ล่าสุดไม่นานมานี้ ตอนสตาร์ทเครื่องเช้าๆ เวลาออกตัวไปสักพักจะมีเสียงเหมือนสายพานสลิป ดังจี๊ดๆ ผมเลยสรุปกับตัวเองว่าใช่แน่ๆสายพาน เพราะว่าใช้มานานยังไม่ได้เปลี่ยนเลย

วันนี้เลยเอาไปเปลี่ยน ลูกรอกตัวดันสายพานอัตโนมัติ กับสายพานหน้าเครื่อง 5PK1137 ที่ศูนย์เทน ฮอนด้ากล้วยน้ำไทครับ ค่าใช้จ่ายรวม ประมาณ 4,500 ครับ

สรุป สตาร์ทรถขับออกมาจากศูนย์สัก 500 เมตร เสียงนี้ยังเป็นอยู่ เลยโทรแจ้งศูนย์จะกลับเข้าไปเชคใหม่ ไม่ทราบว่าตอนนี้เป็นที่อะไร

มีพี่ๆท่านไหน เจอปัญหานี้บ้างไหมครับ  ไม่รู้ว่าเป็นเกี่ยวกับคอมแอร์ด้วยรึป่าว

Palmkorn.
mlink
Full Member

คะแนน Like 21

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 สิงหาคม, 2017, 02:19:08 PM »

ทำไมรถผมแบตหมด  แต่จ้ำ สตาร์ดไม่ได้
FREEDLTD
Moderator
Hero Member
*

คะแนน Like 205

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2017, 10:21:10 AM »

ทำไมรถผมแบตหมด  แต่จ้ำ สตาร์ดไม่ได้
สายพ่วงก็มีผลครับ ลองใช้ใหญ่ๆดูครับ ผมเคยใช้สาย เล็กสตาร์ทหลายทีไม่ติด พอเปลี่ยนเป็นสายใหญ่ทีเดียวติดเลย

kultaba_o
Full Member

คะแนน Like 31

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2017, 09:56:45 AM »

ของผมรถปี 13 วิงไป 110,000 กิโลเมตร มีเสียงดังที่ไดชาตร์ ให้ศูนย์เช็คให้พบว่าเป็นที่ลูกปืน
สรุปเครมลูกปืนไปตามระเบียบส่วนลูกรอกกับสายพานยังดีอยู่ครับ
ส่วนโช๊คอัพ ดูเหมือนรั่ว แต่ลองฉีดสีดูแล้วศูนย์บอกว่าไม่รั่ว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์