ThaiFREED.com : Honda Freed Club : ราคา รีวิว Freed Minor Change ตกแต่ง ติดแก๊ส gas ซื้อขาย มือสอง
22 กรกฎาคม, 2018, 09:54:47 PM*

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: Honda Freed Club Thailand. ฮอนด้า ฟรีด คลับ : ราคา รีวิว Freed Minor Change ตกแต่ง ติดแก๊ส gas ซื้อขาย มือสอง
การค้นหาขั้นสูง  
Second Hand Car by Thongchai
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟรีดติดแก๊ส เริ่มมีอาการวาล์วยัน เกจ์วัดแก๊ส LPG ออกอาการเกเร! และเปลี่ยนยางใหม่  (อ่าน 2226 ครั้ง)
Thinkpad
Full Member

คะแนน Like 18

« เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2014, 10:51:11 AM »

ฟรีดติดแก๊สใช้มา 40,000 กิโลเมตร เริ่มมีอาการวาล์วยัน (เดินเครื่องเบามีสะดุดเล็กน้อย) และเกจ์วัดแก๊ส LPG ออกอาการเกเรเกตุง...แสดงผลไม่ตรงค่าความเป็นจริง เริ่มต้นแก้ไขจากการไปตั้งวาล์วใหม่จนเครื่องเดินเรียบ แล้วก็ไปเปลี่ยนตัวเซ็นเซอร์แก๊ส LPG ที่ร้านเก่าเจ้าประจำของคลับ ซึ่งได้รับการบริการเป็นอย่างดีเยี่ยมจากช่างของอู่ หายเป็นปลิดทิ้ง
   เพิ่มเติมอีกนิด...พอดียางเดิมติดรถ (2 ปีแล้ว) เกิดปริเนื้อยางแตกเป็นแผ่นยาวประมาณ 3-4 นิ้ว (กว้างซัก 2 นิ้ว) ตอนวิ่งกลับไปเมืองจันทบุรี (มอเตอร์เวย์-บ้านบึง-แกลง-จันทบุรี) เริ่มรู้สึกก็แถวๆ วังจันทร์ (ระยอง) ว่ามีเสียงดังอู้ๆ ขณะวิ่ง (แต่ไม่ได้เอะใจ) ก็วิ่งๆ ไปจนถึงแกลง (ระยอง) เริ่มมีอาการล้อสะดุดเหมือนมีอะไรเข้าไปอุดอยู่ในดอกยาง (เริ่มมืดแล้ว 6 โมงเย็น) ขับช้าลงอีกนิดแวะเข้าปั้มน้ำมัน เอามือลูบวงล้ออั๊ยยะ! โดนลวดยางที่แตกออกมาทิ่มมือ...เนื้อยางปริ งานเข้า ก็ตกลงกันกับสมาชิกในรถ (7 คน) ว่า ขับ (ช้าๆ 50-60 กม./ชม.) ไปเปลี่ยนยางที่ตัวจังหวัดจันทบุรีละกัน... วันรุ่งขึ้นไปเปลี่ยนยางทั้ง 4 ล้อ ที่ร้านเค้ามีแต่ มิชลิน 195-65-R15 เส้นละ 2,800 บาท ก็เลยเปลี่ยน... แต่รู้สึกนะว่ารถเรามันวิ่งดีขึ้น นุ่นขึ้น ไม่ค่อยกระเด้งกระดอนเหมือนเก่า (เติม 35 สี่ล้อ) ชอบใจมากๆ
   สรุปเอาเองนะว่า น่าจะเกิดจากการตั้งวาล์วใหม่ แล้วก็ยางที่เปลี่ยนใหม่ ก็เลยอยากแชร์ประสบการณ์ครับ
   Thinkpad.

I'm homebody
FREEDLTD
Moderator
Hero Member
*

คะแนน Like 205

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2014, 11:28:17 AM »

โชคดีนะครับ ที่ไม่รั่วไม่ระเบิด ยางอะไหล่ก็ไม่มี
วิ่งมา 4หมื่นกว่าโล ก็ถึงเวลาอันควรที่จะได้ใช้ยางใหม่แล้วแหละครับ

MJ
Full Member

คะแนน Like 4

TA Gas จริงใจ จัดให้

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2014, 06:25:13 PM »

ขอบคุณครับผม และก็ยินดีกับพี่ด้วยนะครับที่ได้รถใหม่ ขับดี นั่งนิ่ม กลับมา :ChaiYO: :GoodOK:

Thinkpad
Full Member

คะแนน Like 18

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2014, 12:20:01 PM »

ตอนนี้ก็ Happy มากๆ นะ รถหายกระเด้งกระดอนไปเยอะ...นุ่มขึ้นมาก

I'm homebody
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์